Xác định quyền sử dụng đất khi đã sử dụng trước năm 1975, chuyển nhượng một phần năm 1990

Chào Luật sư!
Hỏi: Ông tôi có một mảnh đất có trích lục trước năm 1975, mảnh đất được sử
dụng để trồng hoa màu với diện tích khoảng 1.400m2. Đến năm 1990, nhà
tôi bán (viết tay) cho ông A 300m2, diện tích còn lại gia đình tôi vẫn
đang sử dụng để trồng hoa màu. Đến nay, gia đình ông A đang làm thủ
tục và cần gia đình tôi xác định ranh giới để làm sổ đỏ. Xin hỏi luật
sư, phần đất còn lại của gia đình tôi (1.100m2 đang trồng hoa màu) có
được cấp QUyền sử dụng đất không ạ? Nếu được cấp quyền sử dụng đất, có
thể cấp đất ở không? nếu cấp đất hoa màu thì chúng tôi có thể chuyển
sang hình thức đất ở không? thủ tục chuyển đổi hình thức thế nào? và
thời hạn sở hữu đất hoa màu có phải chỉ đến năm 2013 không ạ. Chúng
tôi đang rất băn khoăn, mong Luật sư trả lời sớm! Trân trọng kính chào
Trả lời: Chào bạn, Trường hợp của bạn vừa nêu thì mảnh đất ông nội của bạn sử dụng ổn định trước năm 1975 do vậy căn cứ vào khoản 4 điều 50 luật đất đai 2003 có quy định thì nếu đáp ứng các điều kiện sau thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp; Phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất Loại đất mà ông nội của bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là loại đất mà ông nội của bạn đang sử dụng, đó là đất trồng cây hàng năm. Để được sử dụng làm đất ở thì ông nội của bạn phải thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất. Căn cứ khoản 1 điều 36 luật đất đai 2003 và điều 134 nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 có quy định thì hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp phải xin phép bao gồm: Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của luật đất đai. Nếu cần trình bày thêm xin vui lòng liên hệ SAIGONLAW để được hỗ trợ.

Hỗ trợ trực tuyến
    • 0918 486 824 – LS. Luận