Ly hôn khi không đăng ký kết hôn?

Hỏi: Tôi kết hôn năm 2007, gia đình có tổ chức đám cưới và mời bạn bè và quan khách hai họ nhưng không đăng ký kết hôn, và có con năm 2008. Nay tôi muốn đơn phương ly hôn, thì tôi có cần ra phường hoặc xã làm giấy ly hôn hay không. Và nếu khi làm giấy tờ ly hôn, liệu tôi có bị đóng phạt gì không.
Tôi rất cảm ơn sự tư vấn của quý luật sư.

Trả lời: Chào bạn! Theo quy định của pháp luật, khi bạn không đăng ký kết hôn pháp luật sẽ không công nhận quan hệ vợ chồng. Theo quy định tại Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình: Điều 11. Đăng ký kết hôn 1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền (sau đây gọi là cơ quan đăng ký kết hôn) thực hiện theo nghi thức quy định tại Điều 14 của Luật này. Mọi nghi thức kết hôn không theo quy định tại Điều 14 của Luật này đều không có giá trịpháp lý Nam, nữkhông đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Điều 14. Tổ chức đăng ký kết hôn Khi tổchức đăng ký kết hôn phải có mặt hai bên nam, nữ kết hôn. Đại diện cơ quan đăng ký kết hôn yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn thì đại diện cơ quan đăng ký kết hôn trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên. Vì vậy, bạn không cần phải tiến hành thủ tục ly hôn. Nếu biết thêm thông tin vui lòng liên hệ SAIGONLAW để được hỗ trợ.

Hỗ trợ trực tuyến
    • 0918 486 824 – LS. Luận