Hạn chế quyền thăm con

Hỏi: Năm nay tôi 28 tuổi, đã ly hôn được 1 năm. Tòa án xử cho tôi được nuôi con gái 2 tuổi.Tôi không yêu cầu sự chu cấp tài chính để nuôi con từ phía chồng cũ.Hiện nay anh ta đã lập gia đình mới nhưng vẫn thường xuyên đến nhà trọ của hai mẹ con tôi,chửi bới tôi, và mang con về mà không được sự đồng ý của tôi.Tôi đã nhiều lần báo công an mới đem được con về.Nhưng anh ta vẫn tiếp tục tự ý mang con đi.Tôi xin hỏi tôi phải đến cơ quan pháp luật nào và làm gì để giúp tôi ngăn chặn triệt để tình trạng này , xử phạt anh ta, hoặc hạn chế quyền thăm nom?

Trả lời: Theo quy Điều 94 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về Quyền thăm nom con sau khi ly hôn: Điều 94. Quyền thăm nom con sau khi ly hôn Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này. Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó. Theo quy định của pháp luật thì chồng của bạn có quyền được thăm con sau khi ly hôn. Và hiện nay pháp luật không quy định cụ thề việc thăm nom như thế nào. Tuy nhiên, nếu bạn chứng minh được bố của trẻ lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì bạn có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền thăm nom của người này. Để biết thêm thông tin vui lòng liên hệ Saigonlaw để được hỗ trợ.

Hỗ trợ trực tuyến
    • 0918 486 824 – LS. Luận